Iran Is Moving Key Facility at Nuclear Site Underground, Satellite Images Show

Iran Is Moving Key Facility at Nuclear Site Underground, Satellite Images Show


रहस्यमय जुलै स्फोट इराणच्या मुख्य अणु इंधन समृद्धी केंद्राच्या सेंट्रीफ्यूज असेंबली हॉलला इराणी अधिका by्यांनी नटान्झ येथे नष्ट केले होते. शत्रूची तोडफोड मानली जात होती आणि अपमानास्पद प्रतिसाद दिला होता: जीर्ण इमारत पुन्हा उभारली जाईल. “पर्वतांचे हृदय,” इराणच्या अणु उर्जा संघटनेचे प्रमुख डॉ.

प्लेजवरील प्रगती, ज्यामुळे हवाई सुविधा आणि इतर धोक्यांपासून सुविधेचे संरक्षण केले जाऊ शकते, ते बाह्य निरीक्षकांना अस्पष्ट आहे. परंतु नवीन उपग्रह प्रतिमा आता इराणीच्या योजनांवर प्रकाश टाकत आहेत.

न्यूयॉर्क टाइम्सच्या व्हिज्युअल इन्व्हेस्टिगेशन टीमने नवीन प्रतिमा वापरुन साइटवरील बांधकामांचा मागोवा घेतला आहे. तेहरानच्या दक्षिणेस सुमारे १ miles० मैलांच्या दक्षिणेस नटांझ सुविधेच्या दक्षिणेस डोंगराच्या पायथ्याशी असलेल्या एका डोंगराच्या पायथ्याखालून भूमिगत बांधकामासाठी नवीन बोगद्याचे प्रवेशद्वार पहिल्यांदाच दिसले.

टाइम्सने एकत्र काम केले जेफ्री लुईसनवीन प्रतिमा स्पष्ट करण्यासाठी कॅलिफोर्नियाच्या माँटेरी येथील मिडलबरी इन्स्टिट्यूट ऑफ इंटरनॅशनल स्टडीज मधील शस्त्र नियंत्रण तज्ञ.

श्री. लुईस यांनी लेखी टिप्पण्यांमध्ये सांगितले की, “नवीन सुविधा केंद्राफ्यू असेंब्लीसाठी अधिक सुरक्षित स्थान असण्याची शक्यता आहे – ती रस्त्याच्या कडेला स्थित आहे आणि हे अतिरेकी ओझे आहे जे विमानाच्या हल्ल्यापासून सुविधेचे रक्षण करेल.”

जुलैचा स्फोट हा इराणच्या अण्वस्त्र कार्यक्रमाच्या सुरक्षिततेत मोठा अंतर स्पष्ट करणारा एकमेव अलीकडील कार्यक्रम नव्हता, शांततापूर्ण हेतूने मर्यादित असलेला हा देश. नोव्हेंबरच्या उत्तरार्धात ए. तेजस्वी प्रकाश हल्ला इराणचे अव्वल अणु वैज्ञानिक मोहन फाखरीजादेह यांना मारले.

नटझान स्फोट आणि श्री फख्रिझादेह यांच्या हत्येसाठी इराणने इस्रायल आणि अमेरिकेला दोषी ठरविले आहे, त्या दोघांनाही गंभीर धक्का मानला जात होता इराणचा आण्विक कार्यक्रम.

श्री. लुईस यांनी नटांझमधील जागेवर भूमिगत बांधकाम चालू असल्याचे संकेत दिले.

“तेथे मोठ्या खो r्याच्या दुतर्फा दोन बोगद्याचे प्रवेशद्वार असल्याचे दिसते, जिथे जवळपास उत्खननातून खराब होण्याचे ढीग आहे. दोन्ही प्रवेशद्वारांमधील जागा समान आकारास सोयीसाठी पुरेशी मोठी आहे. या उन्हाळ्यात उद्ध्वस्त झालेल्या सेंट्रीफ्यूज असेंब्ली इमारत कोणती आहे आणि इराणने ते डोंगरावर पुन्हा बांधकाम करत असल्याचे दर्शविले. “

अनेक महिन्यांच्या कालावधीत घेतलेली उपग्रह प्रतिमा पाहणे ट्रॅकिंग बदलांस अनुमती देते. घाणीच्या ढीगासारख्या साध्या आणि विसंगत गोष्टीदेखील एक संकेत आहे.

श्री लुईस म्हणाले, “जुलैमध्ये हजर न झालेल्या उत्खननातून उद्दीष्टांचे ढीग हे मुख्य संकेत आहे.” “इराणनेही बोगद्याच्या प्रवेशद्वाराच्या दिशेने जाणा the्या टेकड्यांच्या दोन्ही बाजूंनी एक जोडी रस्ता बनविला.”

स्टॅनफोर्ड विद्यापीठाच्या आंतरराष्ट्रीय सुरक्षा आणि सहकार केंद्रातील प्रतिबिंब विश्लेषक अ‍ॅलिसन प्यूसिओनी यांनी कचरा टाकण्याच्या ढीगाजवळ उत्खननाची इतर चिन्हे दर्शविली आहेत. टाईम्सना दिलेल्या टिपण्णीत सुश्री पुसिओनी म्हणाल्या की भंगार आणि उत्खनन स्थळाच्या ढिगाच्या दरम्यान ही प्रतिमा “खोदलेल्या पृथ्वीचा पायवाट, सध्याच्या हार्ड-पॅक रोडपेक्षा हलकी रंग” दर्शविते.

अलिकडच्या काही महिन्यांत उपग्रहांनी व्यापलेल्या नटझानमधील गतिविधीमध्ये नवीन रस्ते बांधणे आणि अतिरिक्त उत्खनन यांचा समावेश आहे, जो स्फोटानंतर सुरू झाला. काही विश्लेषक म्हणतात अतिरिक्त बोगदे बांधले जाणे, काम सुचविणे त्याहूनही मोठा भूमिगत संकुल हे चालू आहे.

नष्ट केलेली इमारत २०१२ मध्ये बांधली गेली होती आणि शांततापूर्ण हेतूंसाठी आवश्यक असलेल्या युरेनियम समृद्ध करणार्‍या मशीन – आणि बॉम्बसाठी उच्च स्तरावर समृद्ध झाल्यावर सेंट्रीफ्यूजेस, मशीन एकत्र करण्यासाठी वापरली गेली. इराण आणि जागतिक शक्ती यांच्यात २०१ nuclear मध्ये झालेल्या आण्विक करारामुळे उच्च पातळीवरील समृद्धी रोखली गेली होती, परंतु दोन वर्षांपूर्वी अध्यक्ष ट्रम्प यांनी हा करार मागे घेतल्यानंतर इराणने पुन्हा युरेनियम समृद्ध करण्यास सुरुवात केली.

नटझानचा स्फोट झाल्यापासून इराणकडे असलेल्या उपग्रहाद्वारे पाहण्याची क्षमता गेल्या दोन दशकांत अशा व्हिज्युअलायझेशन तंत्रज्ञानात अंशतः झेप घेते.

2002 मध्ये विश्लेषक प्रकट व्यावसायिक उच्च-रिझोल्यूशन उपग्रह प्रतिमेचा वापर करून तत्कालीन गुप्त नटजा वृद्धिंगत सुविधेचे बांधकाम. अशी विचित्र कल्पना केवळ 2000 मध्ये उपलब्ध झाली. मग, विश्लेषण आवश्यक आहे कॉंग्रेसच्या लायब्ररीमध्ये पर्शियन नकाशावर नटझन शोधत आहे, ऑर्डर फॉर्म फॅक्स करत आहेत आणि सीडी-रॉमवर उपग्रह प्रतिमा मिळविण्यासाठी आठवडे प्रतीक्षा करीत आहेत. अठरा वर्षांनंतर नटांझसारख्या साइटवरील अगदी लहान बदलदेखील विश्लेषक आणि पत्रकार त्यांच्या लॅपटॉपवर पटकन शोधू शकतात.

या देखरेखीची क्षमता त्यांची स्वतःची आव्हाने तयार करू शकते. बर्‍याचदा संकलित प्रतिमा पूर्ण बांधकाम दर्शवित नाहीत, परंतु कार्य प्रगतीपथावर आहेत. नटानझ मधील अलीकडील बदलांचे लवकर स्पष्टीकरण ऑक्टोबर पासून नवीन भूमिगत अपकेंद्रित्र असेंब्ली हॉलसाठी संभाव्य स्थान म्हणून मुख्य सुविधेच्या दक्षिणेस पूर्वीच्या फायरिंग रेंजवर केंद्रित आहे. तथापि, हे बदल रस्ते बांधकाम आणि बोगद्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या बांधकाम सहाय्य सुविधांच्या रूपात आले.

श्री. फाखरीजादेह यांच्या हत्येला उत्तर म्हणून इराणने गेल्या आठवड्यात त्वरित कायदा बनविला आंतरराष्ट्रीय निरीक्षकांना युरेनियम संवर्धन आणि बार रॅम्प फेब्रुवारीपर्यंत जर अमेरिकेवरील निर्बंध हटवले नाहीत. कायदा देखील म्हणतो त्याच्या आण्विक सुविधांवर प्रगत सेंट्रीफ्यूजची हप्ता, नटान्झ मध्ये समाविष्ट आहे.

युनायटेड स्टेट्स आधीच जाणीव असू शकते इराणच्या अणुसंरचना आणि कर्मचार्‍यांवर अलीकडील हल्ले. इराणने नुकत्याच झालेल्या हल्ल्याला कसा प्रतिसाद दिला हे येणारे बिडेन प्रशासनासाठी एक प्रारंभिक आव्हान असू शकते, ज्यात असे म्हटले आहे की श्री ट्रम्प यांनी रद्द केलेल्या अणुकराराला पुन्हा एकत्रित करायचे आहे.

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share via
Copy link
Powered by Social Snap