Pakistani Court Orders Men Released in Daniel Pearl Case

Pakistani Court Orders Men Released in Daniel Pearl Case


कराची, पाकिस्तान – अमेरिकन पत्रकार डॅनियल पर्ल यांच्या अपहरण आणि खून प्रकरणातील चार जणांच्या सुटकेचे आदेश पाकिस्तानच्या एका कोर्टाने गुरुवारी दिले. या युक्तिवादाने त्यांना महिन्यांपूर्वी निर्दोष सोडण्यात आले होते आणि त्यांची सतत नजरकैद बेकायदेशीर आहे. होते.

“हे लोक कोणत्याही गुन्ह्याशिवाय 18 वर्ष तुरूंगात आहेत.” पीठासीन न्यायाधीश डॉस्थानिक मीडिया रिपोर्टनुसार.

पर्ल स्ट्रीट जर्नलचे रिपोर्टर असलेले श्री पर्ल यांचे दक्षिणेच्या बंदरगाह शहर कराची येथे अल कायदामधील दहशतवादी संघटनांशी संबंध जोडण्याबाबतच्या तपासणीवर काम करीत असताना त्यांचे अपहरण करण्यात आले.

एप्रिलमध्ये सिंध प्रांतातील उच्च न्यायालय पलटला खून शिक्षा ब्रिटिश राष्ट्रीय आणि दहशतवादी अहमद ओमर शेख यांनी श्री मोत्यावर अपहरण आणि खुनाचा आरोप केला. ते म्हणाले की श्री. शेख यांच्यावर अपहरण आरोपात पाठिंबा दर्शविण्यासाठी पुरेसे पुरावे आहेत, परंतु हत्येचा नाही. कोर्टाने त्याची शिक्षा कमी करून सात वर्षे केली होती, ज्यामुळे त्याला 18 वर्षे तुरुंगवासाची शिक्षा होऊ शकते.

एप्रिलमध्ये, खून आणि अपहरणांच्या आरोपाखाली आणखी तीन जणांची शिक्षा रद्द केली गेली. परंतु पाकिस्तानच्या अधिका authorities्यांनी न्यायालयाला निर्दोष सोडल्यानंतर एका दिवसानंतर हे चारही जण पुन्हा एकत्र आले होते, त्यामुळे सरकारला दहशतवाद्याच्या संशयितांना तीन महिन्यांपर्यंत ताब्यात घेण्याची मुभा देण्यात आली होती. न्यूयॉर्क टाइम्सला दिलेल्या ऑर्डरच्या प्रतानुसार हा उपाय वारंवार वाढविण्यात आला, ज्याला गुरुवारी उच्च न्यायालयाने बेकायदेशीर घोषित केले.

दोषी ठरविल्या जाणार्‍यांना परत मिळावा यासाठी पाकिस्तान सरकारने सर्वोच्च न्यायालयात अपील केले आणि श्री पर्ल यांच्या कुटुंबीयांनी याचिका दाखल करून न्यायाधीशांकडून जाब विचारला. खालच्या कोर्टाची सुटका करण्याचे आदेश ठेवा. पाकिस्तान सरकार आणि पर्ल कुटुंबीयांनी दाखल केलेल्या अपीलची सुनावणी सर्वोच्च न्यायालयात 5 जानेवारी रोजी होईल.

श्री. पर्लची आई रुथ पर्ल यांनी गुरुवारी टिप्पणीसाठी केलेल्या विनंतीला त्वरित प्रतिसाद दिला नाही. पर्ल कुटूंबाचे वकील फैसल सिद्दीकी यांनी गुरुवारी सांगितले की, पुरुषांना तुरूंगातून सोडले जाण्याची त्यांना अपेक्षा नव्हती, परंतु ते असता तर जास्त काळ लोटला नसता.

“जर अपीला परवानगी मिळाली तर ते कायमस्वरूपी तुरूंगात जातात,” असे श्री सिद्दीकी म्हणाले.

अधिका once्यांनी पुन्हा एकदा कोर्टाचा आदेश रोखू शकतो, परंतु गुरुवारी कराचीमधील प्रांतीय कोर्टाने सुरक्षा एजन्सींना शेख किंवा इतर आरोपींना “कोणत्याही प्रतिबंधात्मक अटके” अंतर्गत स्थान न देण्याचे निर्देश दिले.

कोर्टाच्या निर्णयानंतर या दोघांचे नातेवाईक कराची तुरुंगात दाखल झाले, परंतु जेल प्रशासनाने सांगितले की त्यांना अद्याप सुटका करण्याचे आदेश मिळालेले नाहीत, असे श्री शेख यांचे दोषी आरोपी फहद नसीम यांचे नातेवाईक मुनव्वर अहमद यांनी सांगितले.

“देवाच्या आशीर्वादामुळे हे सिद्ध झाले की चार लोक निर्दोष होते,” श्री अहमद म्हणाले. “हा न्याय आणि सत्याचा विजय आहे.”

श्री पर्ल 23 जानेवारी 2002 रोजी कराची येथे अपहरण झाले होते, कारण ते इस्लामिक अतिरेकीपणाबद्दलच्या एका कथेवर गेले होते. फेब्रुवारीच्या सुरुवातीच्या काळात कराचीच्या झोपडपट्ट्यांमधील एका संकुलात तो घेरला होता.

श्री. पर्ल यांच्या हत्येनंतर लगेचच अमेरिकेच्या जागतिक आक्रोश आणि दबावामुळे तत्कालीन अध्यक्ष परवेझ मुशर्रफ यांच्या नेतृत्वात पाकिस्तानचे सरकार श्री शेख आणि इतरांना अटक करण्यासाठी त्वरेने सरकले. बुश प्रशासनाने श्री.शेख यांना हद्दपार करण्याची विनंती केली.

अमेरिकन अधिका said्यांनी सांगितले की 2007 मध्ये खालिद शेख मोहम्मद, 11 सप्टेंबर 2001 रोजी झालेल्या हल्ल्याचा मास्टर माइंड म्हणून श्री पर्लची हत्या वैयक्तिकरित्या केल्याची कबुली दिली.

एकदा लंडन स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्समध्ये शिकलेला जिहादी श्री शेख यांना सोडण्यात अपयशी ठरले.

1999 मध्ये अपहृत विमान कंपनीच्या प्रवाशांच्या बदल्यात भारताने मुक्त केलेल्या तीन दोषी दहशतवाद्यांपैकी एक श्री शेख होता. २०१ military मध्ये सिंध प्रांतातील तुरूंगातून अतिरेक्यांना मुक्त करण्याचा प्रयत्न फसला असल्याचे पाकिस्तानी सैन्याने सांगितले.

चांगला अहवाल द्या इंटरनॅशनल कन्सोर्टियम ऑफ स्टूडंट्स Facण्ड फॅकल्टी आणि इन्व्हेस्टिगेटिव्ह जर्नालिस्ट्स ऑफ जॉर्जटाऊन युनिव्हर्सिटीच्या पत्रकारितेच्या कार्यक्रमात असे म्हटले होते की, हे चार जण श्री पर्लचे अपहरण करण्याच्या कटात सहभागी होते, परंतु प्रत्यक्षात त्याच्या हत्येसाठी ते जबाबदार नाहीत.

मोत्याच्या हल्ल्यामुळे अल कायदाच्या अतिरेक्यांनी पाकिस्तानी अतिरेक्यांचा खात्मा केला होता. त्यानंतर पाकिस्तानला त्रास देणारा हा एक जीवघेणा योग होता.

झिया उर रहमान कराची येथून कळवले, आणि एमिली शमूल नवी दिल्लीहून.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share via
Copy link
Powered by Social Snap