Tigress Sundari returns to MP’s Kanha reserve after being tranquilised – Times of India

Tigress Sundari returns to MP’s Kanha reserve after being tranquilised - Times of India


भुवनेश्वर: वाघ सुंदर मंगळवारी संध्याकाळी कान्हाला रवाना व्याघ्र प्रकल्प, मध्यप्रदेश सातकोसिया व्याघ्र प्रकल्पातून पिंजरा असलेल्या खास वाहनात.
त्याला पिंजर्‍यात आणावे यासाठी त्याला खोलीत शांत करावे लागले. तेथे त्याला सातकोसियामध्ये ठेवले होते.
कान्ह्याच्या पाच सदस्यांच्या चमूने तीन दिवसांपूर्वी येथे सुंदरीला परत आणण्यासाठी येथे येऊन कुंपणाच्या प्रवेशद्वारावर पिंजरा लावण्याचा प्रयत्न केला. मात्र, त्या प्राण्याने पिंज to्याकडे दुर्लक्ष केले आणि ते घेर आत घुसले आणि कार्यसंघाला बाहेर काढण्यासाठी आणि पिंज to्यात आणण्यास भाग पाडले.
“सुंदरीला पिंज inside्यात नेण्यात आले. डार्ट नंतर, त्याचे आरोग्य पशु चिकित्सकांच्या पथकाने तपासले. मग त्याला गाडीच्या आत नेण्यात आले, ”असे वन्यजीवनाच्या एका अधिका-याने सांगितले.
सातकोसियात आणले जात असताना बंधागडगडमध्ये असल्याने कान्हा तीन वर्षांत सुंदरीचे तिसरे घर (वास) असेल. तीन वर्ष सातकोसियामध्ये राहिल्यानंतर ते कान्हामध्ये हस्तांतरित झाले.
मध्यप्रदेशातील सातकोसिया व्याघ्र प्रकल्पात एका वाड्यात बंद असलेल्या सुंदरीच्या परतीमुळे राज्याच्या महत्त्वाकांक्षी वाघ भाषांतर प्रकल्पाला पूर्णविराम मिळाला आहे. त्यामुळे वनविभागाची गणिते व त्यांची तयारी कमी झाली आहे.
सुंदरीचे सातकोसियाहून कान्हाच्या घोरेल्ला केंद्रात स्थानांतरण झाल्यामुळे ते पुन्हा वन्य होईल, महत्वाकांक्षी पहिला आंतरराज्य भाषांतर प्रकल्प संपुष्टात आला. सातकोसिया यांना तीन खासदारांच्या वेगवेगळ्या अभयारण्यांतून रॉयल बंगाल टायगर (आरबीटी) च्या तीन जोड्या टप्प्याटप्प्याने मिळणार होते.
पहिल्या टप्प्यात, त्याला एक पुरुष आणि एक महिला आरबीटी मिळाली. शिकारीने गोगलगाय लावून नर (एमबी 2) चा आरोप केला होता. ओडिशा सरकारला पाठीशी घालण्यास भाग पाडण्यासाठी सुंदरीने मनुष्य-खाण्याची प्रवृत्ती विकसित केली.
डिसेंबर 2019 मध्ये, एनटीसीएने तत्कालीन ओडिशाचे मुख्य सचिव असित त्रिपाठी यांना ताबडतोब वाघ परत करण्यासाठी पत्र लिहिले आणि म्हटले की यापुढे त्यास एका लहानशा खोलीत ठेवण्यास परवानगी दिली जाऊ शकत नाही.
“व्याघ्र संवर्धनाच्या हिताच्या दृष्टीने ते तातडीने मागे घेण्यात येईल. एनटीसीए प्रोटोकॉलनुसार एनटीसीए प्रोटोकॉलनुसार परिसरातील भूस्थिती सुधारत नाही तोपर्यंत सातकोसियातील वाघ भाषांतर प्रकल्प स्थगित करण्यात येईल.
“सुंदरी पुन्हा गोरेल्ला येथे वन्य केंद्रात ठेवली जाईल. वन्य वागणूक त्याच्याकडे परत आली की नाही हे पहाण्यासाठी त्याला ठेवले जाईल. मग, त्याच्या पुढील जंगलावर सोडण्याचा निर्णय घेण्यास आम्ही सक्षम होऊ, ”असे ते म्हणाले कृष्णा सिंह यांनी फील्ड डायरेक्टर एस.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share via
Copy link
Powered by Social Snap