Survey paints dry picture of govt’s waterbodies in Ganga basin – Times of India

Survey paints dry picture of govt’s waterbodies in Ganga basin - Times of India


नवी दिल्ली: गंगा खोin्यातील राज्य-मालकीच्या धरणातील एक चतुर्थांश पेक्षा जास्त भाग पाच राज्यांमध्ये कोरडे पडले असून नदीपात्रातील तलाव, टाक्या आणि तलावांचा जनगणना सर्वेक्षण केल्याचा प्राथमिक निष्कर्ष यात दिसून आला आहे.
जनगणना आयोजित केली जात आहे क्वालिटी कौन्सिल ऑफ इंडिया (क्यूसीआय) ही वाणिज्य व उद्योग मंत्रालयाने सुधारित किंवा कायाकल्प होण्यासाठी गंगा जिल्ह्यात 100% मॅपिंग करण्याच्या उद्देशाने एक स्वायत्त संस्था आहे.
क्यूसीआयने आतापर्यंत यूपीमधील सर्व 32२ covering क्षेत्र व्यापून टाकलेल्या 578 वॉटरबॉडीजचे मूल्यांकन केले आहे. सर्वेक्षण करणार्‍या 578 पैकी एकूण 411 संस्था वस्तींनी वेढल्या आहेत.
केंद्राच्या ‘नमामि गंगे’ (गंगा कायाकल्प) कार्यक्रमांतर्गत करण्यात आलेले सर्वेक्षण अद्याप उत्तराखंड, बिहार, झारखंड आणि बंगालमध्ये पूर्ण झालेले नाही.
“अतिक्रमण आणि घनकचरा टाकण्यासाठी वॉटरबॉडीजचा वापर ही त्यांच्या कोरडे होण्यामागील कारणे असू शकतात. तलावाच्या आणि अशा प्रकारच्या जलवाहिन्यांच्या देखभालीसाठी स्वतंत्र अधिकार असावा. सध्या बरीच तळी व टाक्या केवळ महसूल नोंदींमध्येच अस्तित्त्वात आहेत, ”असे पर्यावरणवादी विक्रांत टोंगड म्हणाले, जे बर्‍याच काळापासून जलसंपत्तीचे काम करीत आहेत.

ते म्हणाले की, यूपीमधील जल संस्थांच्या सर्वेक्षणातील निष्कर्ष धक्कादायक आहेत. “जलकुंभांचे मॅपिंग ही एक स्वागतार्ह पायरी आहे. हे आम्हाला सांगते की गेल्या तीन-चार दशकांत काय चूक झाली आणि आपण त्या कशा पुन्हा पुन्हा घडविल्या पाहिजेत, असे सोशल Actionक्शन फॉरेस्ट Environmentण्ड एन्व्हायर्नमेंट (सेफ) चे संस्थापक टोंगड म्हणाले.
क्यूसीआयने आपल्या निष्कर्षात म्हटले आहे की, राज्यात अधिकृत पाठबळ नसल्यामुळे बंगालमधील सर्व्हेची गती मंदावली आहे. त्यात म्हटले आहे की मुर्शिदाबाद जिल्ह्यातील अधिका officials्यांनी “राजकीय अशांततेची कारणे” असे सांगून त्याचे भूजल मूल्यांकन काम थांबवले. राज्य सभेच्या सर्वेक्षणानंतरच तेथे जा असे सुचवले होते.
क्यूसीआय मागील वर्षी मार्चमध्ये सर्वेक्षण सुरू करणार होता, परंतु कोविद -१ to च्या कारणास्तव हे नोव्हेंबरमध्येच सुरू झाले.Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share via
Copy link
Powered by Social Snap