Deadlines for coal-based power plants to meet new emission norms extended, environmentalists fume – Times of India

Deadlines for coal-based power plants to meet new emission norms extended, environmentalists fume - Times of India


नवी दिल्ली: कोळशाद्वारे चालविल्या जाणा .्या वीजनिर्मिती प्रकल्पांना नवीन उत्सर्जन मापदंड स्वीकारण्याची मुदत तीन वर्षांनी वाढविण्यात आली आहे आणि डिफॉल्टर्सना जर नवीन मुदत चुकली असेल तर त्यांना दंड भरल्यानंतरही त्यांनी त्यांचे कामकाज चालू ठेवण्यास परवानगी दिली आहे.
तथापि, भिन्न प्रांतांमध्ये स्थित थर्मल पॉवर प्लांट्स (टीपीपी) तुलनेने कमी प्रदूषण करणार्‍या भागात जास्तीत जास्त तीन वर्षांसाठी वेगवेगळ्या टाइमफ्रेम असतात. बुधवारी पर्यावरण मंत्रालयाने ही नवीन मुदत जाहीर केली.
कोळसा आधारित टीपीपीच्या उत्सर्जनाच्या नवीन नियमांच्या अधिसूचनेनंतरची ही तिसरी मुदत असेल, तसेच पर्यावरणविदांनी केलेल्या या निर्णयावर टीका केली जात आहे. वायु प्रदूषणाविरूद्धच्या लढाईचे गंभीर परिणाम होतील असे ते म्हणाले.
टीपीपी किंवा दहा लाखाहून अधिक लोकसंख्या असलेली शहरे, राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्र (एनसीआर) मध्ये १० किमीच्या परिघात असलेल्या शहरांना, December१ डिसेंबर, २०२२ च्या अंतिम मुदतीचे पालन करावे लागेल, तर सेवानिवृत्त युनिटसह इतरांनी अंतिम मुदत निश्चित केली आहे. 31 डिसेंबर 2025. वर्गीकृत असणे आवश्यक आहे. .
सल्फर डायऑक्साईडच्या नवीन उत्सर्जन नियमांची पूर्तता करण्यासाठी टीपीपीला वाढीव कालावधीत फ्लू गॅस डसल्फ्यरायझेशन (एफजीडी) युनिट प्रदूषण नियंत्रण उपकरणे बसवावी लागतील.
सुनील दहिया, विश्लेषक, ऊर्जा केंद्र आणि स्वच्छ हवा (सीआरईई).
अधिसूचनेनुसार, केंद्रीय प्रदूषण नियंत्रण मंडळाने (सीपीसीबी) थर्मल उर्जा प्रकल्पांना वेगवेगळ्या कालावधीत उत्सर्जनाच्या नियमांचे पालन करण्यासाठी त्यांच्या स्थानाच्या आधारे तीन श्रेणींमध्ये वर्गीकृत करण्यासाठी एक कार्य बल स्थापन केले जाईल.
अनुपालन न झाल्यास, डीफॉल्ट युनिट्सला नवीन मर्यादेच्या पलीकडे काम सुरू ठेवण्यासाठी वीजनिर्मितीसाठी प्रति युनिट 0.20 रुपयांपर्यंत दंड भरावा लागेल.
“येत्या काही महिन्यांत पर्यावरण मंत्रालयाने पॉवर कंपन्यांकडून प्रदूषण नियंत्रण उपकरणांच्या निर्मितीचे कंत्राट देण्याची कबुली मिळविली नाही आणि जोपर्यंत चुकला आहे त्यांना शिक्षा करण्यास सुरवात करत नाही, तोपर्यंत गलिच्छ उर्जा प्रकल्पांसाठी अंतरिम मैल होईल. बांधले जाईल. सार्वजनिक आरोग्याच्या खर्चाने २०२ after नंतर अधिक विस्तार हवा, ”दहिया म्हणाले.
यासाठी ऊर्जा मंत्रालयाकडे निवेदन आल्यानंतर पर्यावरण मंत्रालयाने एक अधिसूचना जारी केली आहे. कोविड -१ ep साथीच्या रोगामुळे अनिश्चितता व उशीर झाल्याने उर्जा क्षेत्रातील आयात निर्बंध आणि तरलतेची कमतरता यासह अन्य मुद्द्यांचा उल्लेख करून operational 448 कामकाज वीजनिर्मिती युनिटसाठी मुदतवाढ देण्यात आली होती.
“वायू प्रदूषणाविरूद्धच्या लढाईसाठी पुन्हा एकदा मुदत वाढविण्याचे गंभीर परिणाम होतील. याचा अर्थ असा होईल की गेल्या पाच वर्षात कोळशाच्या उष्णता उर्जा क्षेत्रातील प्रदूषण नियंत्रित करण्यासाठी सर्वोच्च न्यायालय आणि भारतीय नियामकांचे प्रयत्न. संपूर्ण विनोद आहे, “केंद्रीय विज्ञान आणि पर्यावरण (सीएसई) च्या महासंचालक सुनीता नारायण यांनी मुदतवाढीपूर्वी सांगितले. त्यांनी फेब्रुवारीमध्ये ही मुदत वाढविण्याच्या इशार्‍यावर भाष्य केले.”
त्यावेळी नारायण म्हणाले होते, “ऊर्जा मंत्रालयाच्या या निर्णयाचा उद्योगातील निकष कमी करण्यासाठी आणि उशीर करण्याच्या उद्योगाच्या सतत प्रयत्नांवर परिणाम झाला आहे.” या कोळशावर चालणार्‍या उर्जा प्रकल्पांमुळे होणार्‍या प्रदूषणामुळे होणा health्या आरोग्यास होणार्‍या धोक्यांविषयी उद्योगाला काहीच काळजी वाटत नाही. ”Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share via
Copy link
Powered by Social Snap